khwanjai

ผู้เขียน : khwanjai

อัพเดท: 22 ม.ค. 2017 06.32 น. บทความนี้มีผู้ชม: 17595 ครั้ง

จุดเริ่มต้นของความสำเร็จอยู่ที่ไหน ค้นหาคำตอบดีๆได้ที่นี่

Website เจ้าของผลงาน www.2b2train.com
Facebook: https://www.facebook.com/ebook4ookbee/
Storylog: https://storylog.co/khwanjai/book/581a5bfd9d526ab1781f27ba


เป็นภาพลวงตา หรือมายาที่เกิดขึ้น

ป้ายติดประกาศขายชุดเสื้อผ้าสตรี ตั้งตระหง่านอยู่ในห้างดังของตัวเมืองสงขลา ติดประกาศว่า 
    " 3 ชุด 140 บาท" ป้ายนี้มีตำแหน่งการวางขายที่ดีมากๆ เพราะพอขึ้นบันไดเลื่อนจะเห็นป้ายนี้ตั้งแต่เริ่มขึ้นบันได้ มองเห็นแต่ไกลว่าราคา 'โคตรถูก' ลองเดินเข้าไปสัมผัสเนื้อผ้าต้องบอกว่า 'I love you two คือ ทั้งถูกและดี' สงสัยไม่นำเข้าจากจีนก็กัมพูชา ไม่พม่าก็ลาว คิดในใจเดี๋ยวกลับมาซื้อ ขอไปกินข้าวก่อน 
     ในระหว่างที่ไปนั่งกินข้าวที่ร้านยาโยอิกับครอบครัว คิดในใจเดี๋ยวจะซื้อสัก 6 ตัว 280 บาท ถูกกว่านี้คงไม่มีอีกแล้ว ดูงบประมาณในกระเป๋า ซื้อได้ไม่ต้องกดเงินเพิ่ม 
      พอกินข้าวเสร็จ ต่อด้วยไอติมซเว่นเซ็นส์ มีโปรโมชั่นสำหรับเด็กกินไอติมแถมถ้วยไอติม 
"ผมเอาแบบนี้ครับ" น้องภูส่งเสียวดังบอกฉัน
"ได้เลยครับ" ฉันบอกกับลูกชายพร้อมคิดในใจว่า จะกินไอติมหรือถ้วยไอติมกันแน่ รอสักพักไอติม 1 ลูก ถูกเสริฟ์มาให้ในถ้วยกาแฟน่ารัก คงเป็นไอติมที่แพงที่สุดที่เคยกินมาแล้วถ้าไม่นับค่าถ้วยที่นำกลับบ้าน ลูกละ 79 บาท
" น้องภูุเดี๋ยวน้องภูเอาเงินที่ปู่ให้จ่ายค่าไอติมเองนะ " ฉันบอกลูกชายให้รับผิดชอบค่าใช้จ่ายในครี้งนี้ด้วย
"ทำไมผมต้องจ่ายอะครับ ในเมื่อแม่มีหน้าที่ดูแลผม" 
"เพราะแม่จะเอาเงินไปซื้อชุด เดี๋ยวถ้าเอาจ่ายค่าไอติมเงินแม่ไม่พอ น้องภูเห็นมั้ย แม่ยังไม่ยอมกินด้วยเลย"
"ก็ได้ครับแม่" น้องภูตอบอย่างไม่ค่อยเต็มใจ

     หลังจากที่เสร็จสิ้นภารกิจในร้านซเว่นเซ็นส์ ฉันเดินตรงไปยังร้านที่ขายชุดที่อยู่ตรงข้ามกับบันไดเลื่อนตรงทางขึ้น เดินเลือกชุดได้ประมาณ 6 ชุด แล้วตรงไปยังแม่ค้า 
  "ทั้งหมด 840 บาทค่ะ" เสียงแม่ค้าบอกราคา 
  "ทำไม 840 อะค่ะ เห็นเขียนหน้าป้ายว่า 3 ตัว 140 บาท" ฉันถาม ด้วยความสงสัย
  "ก็ซื้อ 3 ตัว ตกตัวละ 140 บาทไงค่ะ" แม่ค้าอธิบายเพิ่มเติมให้ฟัง 
  "แล้วถ้าซื้อตัวเดียวจะขายกี่บาท" ฉันถามต่อด้วยความสงสัย
  "160 บาทค่ะ เพราะไม่ได้ซื้อตามเกณฑ์ที่ตั้งไว้"
    ฉันคิดในใจมีอย่างนี้ด้วยนะประเทศไทย พลันนึกย้อนถึงในสมัยอดีตที่นั่งรถไฟจากหาดใหญ่ไปกรุงเทพ  ระหว่างเดินทาง ฉันจะชอบซื้อข้าวผัด ที่มีแม่ค้ามาเร่ขาย ราคากล่องละ 30 บาท 3 กล่อง 100 และคนก็มักจะซื้อ 3 กล่อง 100 บ่อยๆ ทั้งๆ  ที่มันแพงกว่า ซื้อกล่องเดียว กลยุทธ์แบบนี้ฉันเห็นในห้างสรรพสินค้าประจำ โดยเฉพาะพวกน้ำยาปรับผ้านุ่ม น้ำยาล้างจาน  ที่ทำเป็นแพครวม 3 ถุง ที่เมื่อคิดราคารวมกันมักจะแพงกว่าซื้อทีละถุง 
     แต่การซื้อชุดครั้งนี้มีความแตกต่าง ที่หลอกตาคนซื้อได้อย่างแนบเนียน "ติดป้าย 3 ชุด 140" แค่นี้ ที่เหลือคนซื้อคิดเอาเอง คนที่คิดได้ก็คงเป็นคนที่เคยถูกหลอกมาแล้ว และถ้าเราลองคิดดูให้ดี วิธีการแบบนี้สามารถพบเห็นได้ทั่วไป จากคนที่อยู่ร่วมกับเราในทุกๆวัน ดังสุภาษิตโบราณที่บอกว่า 'ปากปราศัย ใจเชือดคอ' 'รู้หน้า ไม่รู้ใจ' 'หน้าไหว้ หลังหลอก' และการชื้อชุดครั้งนี้เป็นบทเรียนสอนให้ฉันรู้ว่า


ภาพที่เห็นอาจจะไม่ใช่สิ่งที่คิด  จงคิดก่อนตัดสินใจลงมือทำ จะได้ไม่เจ็บใจทีหลัง     เสร็จสิ้นการเดินทางในครั้งนั้น ฉันตัดสินใจซื้อเพียงชุดเดียวในราคา 160 บาท และเล่าเรื่ิองนี้ให้ปู่ของน้องภูฟังระหว่างนั่งรถกลับบ้าน
     " แม่ค้า คนนี้เก่งนะ ไม่ต้องไปเรียนสูงๆเรื่องการตลาดให้เสียเวลาเลย" ปู่คุยเสียงดังอย่างอารมณ์ดีในรถ 
     " ทำไมครับปู่ แม่ค้าไม่จำเป็นต้องเรียนการตลาด แต่่่แม่ผมยังต้องเรียนปริญญาเอกเลย"
     " เพราะแม่ค้าสามารถหลอกคนที่เรียนปริญญาเอกด้านการจัดการจัดการได้นะสิ"
 .....................:) 


บทความนี้เกิดจากการเขียนและส่งขึ้นมาสู่ระบบแบบอัตโนมัติ สมาคมฯไม่รับผิดชอบต่อบทความหรือข้อความใดๆ ทั้งสิ้น เพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือไม่ ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง และหากท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรม หรือทำให้เกิดความเสียหาย หรือละเมิดสิทธิใดๆ กรุณาแจ้งมาที่ ht.ro.apt@ecivres-bew เพื่อทีมงานจะได้ดำเนินการลบออกจากระบบในทันที