yai007

ผู้เขียน : yai007

อัพเดท: 28 ก.ย. 2006 17.14 น. บทความนี้มีผู้ชม: 3615 ครั้ง

ลองพิจารณากันดูนะครับสำหรับใครที่กำลังพบปัญหา


อย่างไรเรียกว่าป่วยเท็จ

"อย่างไรเรียกว่าลาป่วยเท็จ?"

   ตามกฎหมายคุ้มครองแรงงาน มาตรา 32 บัญญัติไว้ว่า
“ ให้ลูกจ้างมีสิทธิลาป่วยได้เท่าที่ป่วยจริง การลาป่วยตั้งแต่สามวันทำงานขึ้นไปนายจ้างอาจให้ลูกจ้างแสดงใบรับรองของแพทย์แผนปัจจุบันชั้นหนึ่งหรือสถาพยาบาลของทางราชการ ในกรณีที่ลูกจ้างไม่อาจแสดงใบรับรองแพทย์แผนปัจจุบันชั้นหนึ่งหรือของสถานพยาบาลของทางราชการได้ให้ลูกจ้างชี้แจงให้นายจ้างทราบ

ในกรณีนายจ้างจัดแพทย์ไว้ให้แพทย์นั้นต้องเป็นผู้ออกใบรับรองเว้นแต่ลูกจ้างไม่สามารถให้แพทย์นั้นตรวจได้

วันที่ลูกจ้างไม่สามารถทำงานได้เนื่องจากประสบอันตรายหรือเจ็บป่วยที่เกิดขึ้นเนื่องจาการทำงานและวันลาเพื่อการคลอดบุตรตามมาตรา 41 มิให้ถือเป็นวันลาป่วยตามมาตรานี้
”
     ---อ่านตัวบทกฏหมายแล้วไม่สับสนนะครับเพราะเขาเขียนไว้อย่างละเอียดมากแล้วบอกวิธีการแก้ไขให้เรียบร้อย แต่ในตัวบทเขาเน้นว่าจะต้องเจ็บป่วยจริง นะครับ การเจ็บป่วยจริงเราก็สามารถพิสูจน์ได้ทางการแพทย์เช่นเป็นไข้หวัด เป็นโรคติดต่อต่าง ดังนั้นพนักงานท่านใดคิดหัวใสอ้างว่าป่วยแต่แท้จริงไม่ป่วยอย่างนี้พนักงานท่านนั้นจะต้องระวังให้จงดีเพราะท่านกำลังทำผิดนะครับ หากนายจ้างเขาสามารถจับได้ว่าท่านป่วยไม่จริง ท่านก็จะต้องลูกลงโทษทางวินัย ในข้อหาว่าละทิ้งหน้าที่ หากเกิน 3 วัน ท่านอาจจะต้องนั่งคอตกเพราะอาจตกงานได้ ในเรื่องนี้มีคำพิพากษาฏีกาวางแนวทางไว้หลายเรื่องครับ


บทความนี้เกิดจากการเขียนและส่งขึ้นมาสู่ระบบแบบอัตโนมัติ สมาคมฯไม่รับผิดชอบต่อบทความหรือข้อความใดๆ ทั้งสิ้น เพราะไม่สามารถระบุได้ว่าเป็นความจริงหรือไม่ ผู้อ่านจึงควรใช้วิจารณญาณในการกลั่นกรอง และหากท่านพบเห็นข้อความใดที่ขัดต่อกฎหมายและศีลธรรม หรือทำให้เกิดความเสียหาย หรือละเมิดสิทธิใดๆ กรุณาแจ้งมาที่ ht.ro.apt@ecivres-bew เพื่อทีมงานจะได้ดำเนินการลบออกจากระบบในทันที